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Mheshimiwa Dkt. Kebwe Steven Kebwe, Mkuu wa Mkoa wa 

Morogoro, 

Prof. Sifuni E. Mchome, Katibu Mkuu, Wizara ya Katiba na 

Sheria, 

Ndugu Amon A. Mpanju, Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 

Katiba na sheria, 

Katibu Tawala Mkoa wa Morogoro, 

Wakuu wa Wilaya mliopo hapa, 

Waheshimiwa Wabunge, 

Bibi Felistas Mushi, Msajili Watoa Huduma za Msaada wa 

Kisheria Nchini, 

Waheshimiwa Mahakimu 

Mawakili wa Serikali, 

Mawakili wa Kujitegemea, 

Viongozi na Watumishi wa Wizara, Idara na Taasisi za 

Serikali mliopo, 

Wadau wa Maendeleo Mliopo hapa, 

Wawakilishi wa Mashirika Wahisani, 

Viongozi na Wakuu wa Mashirika na Taasisi zinazotoa 

Msaada wa Sheria, 

Watoa Huduma ya Msaada wa Kisheria mliopo hapa, 

Wasaidizi wa Kisheria, 
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Waandishi wa habari, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Habari za Asubuhi 

Kwa namna ya kipekee sana naomba nianze kwa 

kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa 

kutujalia uhai na afya njema na hata kutuwezesha 

kukutana hapa siku ya leo.  

Kupitia kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria 

niipongeze Wizara kwa kuandaa na kuratibu maandalizi ya 

maadhimisho ya Wiki ya Msaada wa Kisheria kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali wa msaada wa kisheria 

nchini. Lakini kwa kipekee niwashukuru kwa kunialika kuwa 

mgeni rasmi katika ufunguzi wa maadhimisho haya. 

Vilevile napenda kuwashukuru sana wananchi wa 

Mkoa wa Morogoro na viunga vyake kwa kujitokeza kwa 

wingi katika maadhimisho haya kwa lengo la kutusikiliza na 

hatimaye kupokea huduma mbalimbali kuhusu Msaada wa 

Kisheria zilizoandaliwa kwa ajili yenu. Kama mjuavyo 

shughuli ni watu na watu wenyewe ndiyo ninyi. Hivyo 

Karibuni sana.  
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Aidha, napenda kuwashukuru sana wadau na 

mashirika mbalimbali yaliyoshiriki na kufanikisha 

maadhimisho haya. Natambua ushiriki wa Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, (TAMISEMI), Wizara ya 

Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto, Wizara 

ya Fedha na Mipango,  Mahakama ya Tanzania, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Tume ya Haki za Binadamu 

na Utawala Bora, Taasisi ya Mafunzo ya Uanasheria kwa 

Vitendo (LST), Mashirika ya Kimataifa na Wadau wa 

Maendeleo kama UN Resident Coordinator’s Office, UNDP, 

UNICEF, UN WOMEN, UNFPA, UNHCR, DENMARK-DANIDA, 

UK-DFID, US- USAID, IRELAND-IRISH AID, SWEDEN  -SIDA, 

FINLAND, CANADA –CIDA, NORWAY –NORAD, Chama cha 

Wanasheria Tanganyika (TLS), Asasi za Kiraia kama, 

Mtandao wa Watoa Huduma ya Msaada wa Kisheria 

Tanzania (TANLAP), ENVIROCARE, na Mashirika yote 

ambayo yaliwakilishwa katika maandalizi ya shughuli na 

Mtandao wa Watoa Huduma za Kisheria. Ni vigumu kutaja 

kila mmoja lakini nachukua nafasi hii kuzitambua taasisisi na 

wadau wwote waalioshirikiana na Wizara, natoa shukrani 

zangu za dhati kwa kila mmoja kwa nafasi yake ya ushiriki. 
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Ndugu Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana  

Maadhimisho haya yanafanyika ikiwa ni utekelezaji wa 

Ibara ya 13(1), (6) (a) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania (1977) na Sheria ya Msaada wa Kisheria, Na.1 

ya mwaka 2017 na mikataba mbalimbali ya kimataifa juu 

ya haki za binadamu ambayo Tanzania imeridhia.  

Maadhimisho haya hufanyika kila mwaka na mwaka 

huu yanafanyika kuanzia tarehe 26 hadi tarehe 30 

Novemba, 2018. Mawakili, Wanasheria, Watoa huduma ya 

msaada wa kisheria na Wasaidizi wa Kisheria hutumia muda 

huu kutoa msaada wa kisheria kwa wananchi, hii husaidia 

kutambua haki zao za kisheria kwa maswala ya kisheria 

wanayokutana nayo katika maisha yao ya kila siku.  

Pamoja na mambo mengine maadhimisho haya 

yanalenga kuwajengea uelewa wananchi wote juu ya 

Sheria ya Msaada wa Kisheria na kanuni zake. Maadhimisho 

ya mwaka huu yanaadhimishwa katika Mikoa Mitano. Hivi 

tunavyoendelea na uzinduzi huu hapa Morogoro, 

maadhimisho kama haya yanaendelea katika Mikoa ya 

Singida, Tabora, Kigoma na Kagera. Kauli mbiu ya 

maadhimisho haya ni;  
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“Huduma ya Msaada wa kisheria iwakumbuke wakina 

mama na watoto” 

Kauli mbiu ya mwaka huu imechaguliwa kwa 

kutambua kuwa wanawake na watoto ni moja ya kundi 

ambalo linakumbana na changamoto mbalimbali katika 

jamii. Changamoto hizo kwa kiasi kikubwa huhitaji kusaidiwa 

kisheria. kundi kubwa linaloathirika na migogoro mbalimbali 

kama migogoro ya ardhi, ajira, ndoa, mirathi na migogoro 

mingine ni wanawake na watoto na pia kumekuwa na 

unyanyasaji wa wanawake na watoto ambao umeigharimu 

jamii na Taifa kwa ujumla.  

Kwa bahati kundi hili limekuwa kikipata vikwazo vya 

kupata huduma za kisheria kwa sababu ya gharama 

kubwa au kutofikiwa na huduma hizi kwa urahisi. Kwa msingi 

huo kupitia huduma za msaada wa kisheria zinazotolewa 

na Serikali na taasisi zinazotoa huduma ya msaada wa 

kisheria kundi la wanawake na watoto wanaweza 

wakasaidiwa kwa haraka. 

Mwaka huu tunasisitiza kuwa huduma ya msaada wa 

kisheria iwakumbuke wanawake na watoto. Serikali kwa 

kuzingatia misingi ya kikatiba Serikali iliona ni vyema kuweka 

mfumo madhubuti wa kisheria wa kusimamia na kuratibu 
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masuala yote ya kutoa msaada wa kisheria kwa wananchi 

wenye uwezo wa chini katika kutambua na kutatua 

masuala yanayowasibu pindi migogoro inapotokea na 

kuhitaji utatuzi wa kisheria, hili linaenda sambamba kwa 

kugusa makundi ya wanawake na watoto ambao ndio 

waathirika wakubwa wa migogoro hiyo.  

Hapa nchini Ili kupunguza migogoro hiyo, Serikali 

imeendelea kutekeleza mikataba ya Kimataifa kuhusiana 

na haki za wanawake na watoto. Mikataba iliyoridhiwa ni; 

Mkataba wa kuondoa aina zote za unyanyasaji kwa 

wanawake, uliosainiwa na Tanzania mwaka 1980 (CEDAW) 

na Mkataba wa Afrika kuhusiana na Haki na Maslahi ya 

Mtoto uliosainiwa mwaka,1990. Aidha, ulinzi na ustawi wa 

wanawake na watoto umeakisiwa kwenye ajenda 2030 ya 

malengo ya maendeleo endelevu yenye nia ya kudhibiti 

unyanyasaji dhidi ya wanawake na watoto duniani.  

Tunatambua kuwa maendeleo endelevu hayawezi 

kuja bila kuwepo amani na ulinzi imara, haya yote huja kwa 

kuweka mifumo madhubuti ya kisheria kwa kuheshimu haki 

za binadamu na kuwepo kwa mifumo imara ya upatikanaji 

wa haki ambayo itaweka misingi imara ya kisheria na 
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utawala bora katika ngazi zote kwa uwazi na kuwa na 

mifumo thabiti yenye kuleta ufanisi.  

Serikali yetu kupitia Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ilitunga Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009. Pamoja 

na mambo mengine sheria hii iliweka mifumo thabiti ya 

utaoji haki kwa mtoto. vilevile Kanuni za Mahakama za 

Watoto Na. 182 za Mwaka 2016 zimeweka mfumo na 

utaratibu sawa wa uendeshaji wa Mahakama za watoto 

Tanzania Bara na kuhakikisha haki za watoto zinalindwa 

kwa mujibu wa sheria. Ili kuhakikisha utekelezaji Mheshimwa 

Jaji Mkuu kwa mujibu wa sheria kwa amezitambua 

Mahakama za mwanzo 130 kuwa Mahakama za Watoto na 

kufanya Mahakama hizo kwa sasa kufikia 131 nchini. 

Ndugu Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana,  

Msaada wa kisheria ni suala muhimu sana la 

kuzingatiwa kwa watu wasio na uwezo na wenye haki ya 

kupata ushauri wa kisheria. Watu wasio na uwezo 

wanasisitizwa kupata huduma ya msaada wa kisheria 

kupitia taasisi mbalimbali zilizopo na ambazo zimesajiliwa na 

kutambulika kisheria kwa mujibu wa Sheria ya Msaada wa 

Kisheria Na. 1 ya 2017. Kwa kutambua umuhimu wa 

kusogeza huduma hii karibu zaidi kwa wananchi, Sheria 
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imeweka na kutambua kada ya Msajili wa Watoa Huduma 

za Msaada wa Kisheria kwa ngazi ya Kitaifa kwa kusaidiana 

na Wasajili Wasaidizi katika ngazi za Mikoa na Wilaya 

walioteuliwa kwa Tangazo la Serikali Na. 215 la tarehe 

18/5/2018, ambao watakua na jukumu la kupokea na 

kusajili maombi ya Wasaidizi wa Kisheria na Watoa huduma 

za Msaada wa Kisheria katika maeneo husika. Watoa 

huduma wa msaada wa Kisheria na Wasaidizi wa Kisheria 

wanaratibiwa na kusimamiwa na Ofisi ya Msajili, ambayo 

pamoja na mambo mengine, imepewa jukumu la kuwasajili 

na kutatua migogoro baina yao wenyewe au na wateja 

wao.  

Pamoja na masuala muhimu ambayo 

nimeshazungumzia katika Sheria hii; suala la upatikanaji wa 

huduma ya msaada wa kisheria katika mfumo wa haki jinai 

pia ni jambo jipya ambalo tunapaswa kujivunia. Sheria hii 

inavitaka vyombo husika kuweka mazingira wezeshi kwa 

waliopo vizuizini kupata huduma ya msaada wa kisheria. 

Sheria inatoa fursa ya kupata msaada wa kisheria kuanzia 

unapofikishwa Kituo cha Polisi hadi Magereza.  

Katika kutekeleza upatikanaji wa haki kwa wanawake 

na watoto Sheria ya Msaada wa Kisheria imetambua na 
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kuainisha utaratibu wa kusajili watoa huduma wa msaada 

wa kisheria chini ya sehemu ya Tatu na Nne ya Sheria ya 

Msaada wa Kisheria. Kwa kufanya hivyo huduma ya 

msaada wa kisheria itarahisishwa kwa kuwawezesha Watoa 

huduma ya msaada wa kisheria na Wasaidizi wa kisheria 

kuwafikia wananchi kwa urahisi.  

Aidha, moja ya sifa za kipekee ya sheria hii ni kuweza 

kutanua wigo wa huduma ya msaada wa kisheria kutoka 

kwenye wigo wa awali wa Sheria ya Msaada wa Kisheria 

(mwenendo wa makosa ya jinai), Sura ya 21 kwa kuruhusu 

huduma ya msaada wa kisheria kwenye mashauri ya 

madai ikizingatiwa kuwa wanawake na watoto ni wahanga 

wa unyanyaswaji wa migogoro ya ardhi na ndoa.  

Vile vile, sheria imeenda mbali zaidi kwa kulinda 

maslahi ya watoto walio katika vizuizi, chini ya kifungu cha 

35, Sheria imeweka ulazima kwa mamlaka inayomshikilia 

mtoto kuhakikisha anapata huduma ya msaada wa kisheria 

haraka iwezekanavyo. 

Ni rai yangu kuwa wananchi mtatumia fursa hii 

mliyopewa na Sheria kupata msaada wa kisheria kupitia 

Serikali na Taasisi zinazotoa msaada wa kisheria ambazo 

zimejitolea kutoa huduma hiyo.  Ushauri wa kisheria 
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utakaotolewa utawawezesha wananchi kuzitambua haki 

zao na kuifahamu sheria na taratibu za kimahakama au 

kwa kuwasuluhisha katika masuala ambayo yatakuwa 

hayana umuhimu wa kufika Makahamani. Kwa kufanya hivi 

itapunguza muda mwingi unaotumika kuhudhuria 

Mahakamani, kuondoa migogoro katika jamii na kujenga 

jamii yenye amani, mshikamano na maendeleo endelevu. 

Ndugu Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Leo tunazindua wiki muhimu sana kwa wananchi 

kujipatia huduma hii ambayo itatolewa kwa wiki nzima 

katika viwanja hivi na katika maeneo ya vizuizi kama polisi 

na magereza. Hivyo, sitaki nitumie muda mwingi zaidi kwa 

hotuba, bali nataka huduma ya msaada wa kisheria ianze 

kutolewa kwa wananchi wenye uhitaji sasa.  

Kwa mara nyingine tena, nitoe shukrani za dhati kwa 

washirika wetu wa maendeleo ambao wamekuwa nasi 

bega kwa bega katika kuhakikisha shughuli hii inafanikiwa. 

Naomba niwahakikishie kuwa Serikali yetu ya Awamu ya 

Tano chini ya uongozi imara wa Mheshimiwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli itaendelea kutoa ushirikiano unaohitajika 

katika kuwafikishia wananchi huduma hii. Nizipongeze 
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taasisi zinazotoa huduma ya msaada wa kisheria nchini kwa 

kazi kubwa mnayoifanya kuwahudumua wananchi, Serikali 

inatambua na kuthamini sana mchango wenu katika 

kuhakikisha kuwa wanachi wanapata haki zao. 

Niwahakikishie utayari wa Wizara na Serikali kuendelea 

kushirikiana nanyo katika masuala mbalimbali yanayohusu 

huduma ya msaada wa kisheria.  

Serikali inawahakikishia wananchi wote kuwa, kupitia 

Wizara ya Katiba na Sheria itaendelea kuratibu na 

kusimamia utoaji wa huduma ya msaada wa kisheria kwa 

kutenga wiki moja kwa kila mwaka ili kuwasililiza wananachi 

ambao kwa upande mmoja wameshindwa kupata 

huduma ya msaada wa kisheria lakini pia kutumia wiki hiyo 

kwa kushirikiana na wadau mbalimbali kusaidia kutatua 

migogoro ambayo imekuwa ikijitokeza kwa wananchi.  

 

Baada ya kusema hayo, natagaza rasmi kuwa 

maadhimisho haya ya Wiki ya Msaada wa Kisheria nchini 

kwa mwaka 2018 yamefunguliwa rasmi. Karibuni sana 

tupate huduma ya Msaada wa Kisheria inayotolewa bure 

kwa wale wote wasio na uwezo wa kumudu gharama za 

kupata huduma hii. 
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ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA. 

 


